เมื่อเวลา 20.00 น. วันที่ 14 ธ.ค.63 ผู้สื่อข่าวได้เดินทางไป ที่วัดท่าครัอ ม.4 ต.วังบัว อ.คลองขลุง จ.กำแพงเพขร หลังคณะกรรมการวัดได้จัดหาช่างไม้มาทำการแกะสลัก “ไม้จากต้นคูน” เป็นหุ่นรูป “ไอ้ไข่” ขนาดความสูง 1 เมตร พร้อมบรรจุหุ่นไอ้ไข่ขนาดเล็ก ที่อัญเชิญมาจาก จ.นครศรีธรรมราช ลงไปในไม้ต้นคูนแกะสลักดังกล่าว โดยคืนนี้ทางวัดได้จัดงานปิดทองขอโชคลาภ “ไอ้ไข่” และเช้าพรุ่งนี้ (15 ธ.ค.) เวลา 09.00 น. จะทำพิธีบวงสรวงใหญ่ “ไอ้ไข่” วัดท่าคร้อ เพื่อให้ชาวบ้านได้ร่วมพิธีศักดิ์สิทธิ์กันอีกด้วย
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/12/Dtbezn3nNUxytg04N1L70IbZS7Jms3Rra9PapZDpsbjkaj.png)
ส่วนคืนนี้มีผู้โชคดี นำลิเกมาถวายแก้บนกับไอ้ไข่ โดยก่อนการแสดงได้มีการรำถวายมือ โดยคณะนางเอกและตัวแสดงจาก “ลิเกคณะเตี้ยการ์ตูนสมบูรณ์สินชัย จ.พิจิตร” หลังจากรำถวายมือเสร็จ ก็ได้ให้ นางเอกลิเก ทำการจุดประทัด จำนวน 1,000 นัด เพื่อนำเลขหางประทัดไปเสี่ยงโชคกัน โดยมีผู้ให้ความสนใจกันอย่างคึกคัก และเลขที่ปรากฏ ได้แก่ เลข 068 และ 15
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/12/Dtbezn3nNUxytg04N1L70IbZS7Jms3RrKtmmqQrbCB9VDP.png)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/12/Dtbezn3nNUxytg04N1L70IbZS7Jms3RrKtmmqQrbCB9VDP.png)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/12/Dtbezn3nNUxytg04N1L70IbZS7Jms3RrKtmmqQrbCB9VDP.png)
ข่าวจาก : ไทยรัฐออนไลน์