เมื่อวันที่ 5 สิงหาคม 2563 ผู้สื่อข่าวประจำจังหวัดสุรินทร์ ได้รับรายงานว่า มีชาวบ้าน บ้านจารย์ ตำบลอาโพน อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์ แห่พากันมาที่วัดป่าสามัคคีธรรม ต่างก็พูดกันต่างๆ นานาบางคนว่าเลขโน้นเลขนี้
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/3ce539153e13626f94acf68e07715411_1596685412.jpg)
จึงเข้าไปสอบถามชาวบ้านท่านหนึ่ง ชื่อเล่นว่า อบต.ใส (สงวนนามสกุล) เดินทางมาจาก อำเภอสังขะ จังหวัดสุรินทร์ กล่าวว่า เดิมต้นตะเคียนต้นนี้ มีพ่อค้าร้านทำเฟอร์นิเจอร์ ไม้อยู่บ้านตะแปงคลง ตำบลอาโพน อำเภอบัวเชด จังหวัดสุรินทร์ ได้นำมาไว้ที่ร้าน โดยตอนแรกๆ เจ้าของร้านตั้งใจจะนำมาทำเป็นโต๊ะเฟอร์นิเจอร์ ไว้ขาย คิดว่าจะตัดออกเป็นท่อนๆเพื่อทำโต๊ะเก้าอี้
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/a38c00c7f470fb0c6dd8ad2743f2ff83_1596685411.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/a38c00c7f470fb0c6dd8ad2743f2ff83_1596685411.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/a38c00c7f470fb0c6dd8ad2743f2ff83_1596685411.jpg)
แต่ก็ปรากฏว่า คืนนั้นเจ้าของร้านได้มองไปที่ต้นตะเคียนเห็นเป็นรูปผู้หญิงแต่งตัวใช้ชุดไทยสวยงาม ทางเจ้าของร้านตกใจมาก จึงเปลี่ยนใจไม่ทำแล้วเฟอร์นิเจอร์ เลยได้นำต้นตะเคียนเอาไปไว้ที่ทุ่งนาของตนเองเพราะความกลัว และทางร้านที่ทำเฟอร์นิเจอร์ จึงเลิกกิจการตั้งแต่นั้นมา
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/f29974ab6f23802d472c8c6d4921254d_1596685412.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/f29974ab6f23802d472c8c6d4921254d_1596685412.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/f29974ab6f23802d472c8c6d4921254d_1596685412.jpg)
ต่อมาก็มีชาวบ้านที่ทราบข่าว เรื่องเจ้าแม่ต้นตะเคียน ต่างก็แวะเวียนไปขอเลข กับเจ้าแม่ ก็มีคนถูกเลขทั้ง 2 ตัวบ้าง 3 ตัวบ้าง คนที่ถูกก็ซื้อชุดไทยไปถวายผู้คนก็มากราบไหว้เป็นจำนวนมากขึ้น
ทางเจ้าของร้านเลยไปปรึกษา เจ้าอาวาสวัดป่าสามัคคีธรรม ตำจารย์ อ.อาโพน จ.สุรินทร์ ท่านก็อนุญาตให้อัญเชิญ เจ้าแม่ตะเคียนทองมาไว้ที่วัดเพื่อให้ชาวบ้านได้มากราบสักการะและได้ทำพิธีอันเชิญเจ้าแม่มาไว้ในวันที่ 3 ส.ค. 2563
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/c0711bb46bb10b3727b2450bd2d56851_1596685411.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/c0711bb46bb10b3727b2450bd2d56851_1596685411.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/c0711bb46bb10b3727b2450bd2d56851_1596685411.jpg)
ต่อมาร่างทรงได้ทำพิธีขอขมา เจ้าแม่ต้นตะเคียนทราบชื่อต่อมาว่าต้นตะเคียนชื่อว่า เจ้าแม่ตะเคียนสร้อยฟ้า และได้ทำพิธีขอเลขตามวิชาที่ร่ำเรียนมา ปรากฏว่าเจ้าแม่ให้ เลข 177 และเลขล่างคือเลข 48 ชาวบ้านที่มาดูต่างก็เฮและดีใจกันใหญ่
บ้างก็ว่างวดนี้ถูกรางวัลใหญ่แน่ๆ และเพื่อความมั่นใจยิ่งขึ้น ร่างทรงเจ้าแม่ได้ใช้ข้าวสารวางบนไข่ทำพิธีเสียงทาย ปรากฏว่าไข่ไม่ล้มและร่างทรง ก็ได้ทำพิธีปอกไข่เพื่อดูตัวเลขปรากฏว่า มีคนเห็นเป็นเลข 48 อีก ร่างทรงกล่าวว่าเลขนี้แน่นอน จึงสร้างความฮือฮาให้ชาวบ้านที่มามุงดูจำนวนมากดีใจและตื่นเต้นกันใหญ่
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/fb813c38290c80972d2d489791c1645e_1596685412.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/fb813c38290c80972d2d489791c1645e_1596685412.jpg)
![](https://www.ruay9.org/wp-content/uploads/2020/08/fb813c38290c80972d2d489791c1645e_1596685412.jpg)
ข้อมูลจาก : Sanook